Chỉ có giấy tạm trú có đăng ký kết hôn được không là thắc mắc của rất nhiều người trong thời gian gần đây. Vậy pháp luật quy định về điều này như thế nào? Hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu ngay trong bài viết dưới đây nhé!

>>> Xem thêm: Những lưu ý khi ủy quyền cho văn phòng công chứng làm thủ tục cấp sổ đỏ?

1. Chỉ tạm trú có đăng ký kết hôn được không?

Tại Điều 12 quy định nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú. Nơi tạm trú là nơi công dân sinh sống ngoài nơi đăng ký thường trú và đã đăng ký tạm trú.

Như vậy, nơi tạm trú cũng được xem là nơi cư trú của công dân và công dân có thể lên cơ quan có thẩm quyền ở nơi tạm trú để thực hiện các thủ tục về hộ tịch.

Theo căn cứ nêu trên, việc đăng ký kết hôn hoàn toàn có thể tiến hành ở nơi đăng ký tạm trú của một trong hai bên nam, nữ.

2. Hồ sơ đăng ký kết hôn ở nơi tạm trú cần giấy tờ gì?

* Kết hôn trong nước

– Tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu;

– Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân, hộ chiếu hoặc giấy tờ khác có dán ảnh đang còn thời hạn sử dụng;

– Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú cấp.
>>>> Xem thêm: Hướng dẫn thủ tục công chứng xác nhận tài sản chung, riêng vợ chồng

* Kết hôn có yếu tố nước ngoài

– Tờ khai đăng ký kết hôn (theo mẫu);

– Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân còn giá trị sử dụng, do cơ quan có thẩm quyền nước ngoài cấp thể hiện nội dung: Hiện tại người nước ngoài này không có vợ hoặc không có chồng.

Xem thêm:  Top 3 văn phòng công chứng quận Đống Đa

– Giấy xác nhận không mắc bệnh tâm thần hoặc bệnh khác, có đủ khả năng nhận thức, làm chủ hành vi của mình.

– Bản sao hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay hộ chiếu.

>>>> Xem thêm: Công chứng dịch thuật giấy tờ hộ chiếu

Như vậy, trên đây là giải đáp cho thắc mắc: “Đăng ký kết hôn khi chỉ tạm trú và các thủ tục kèm theo”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

>>> Sao y bản chính căn cước công dân không cần bản gốc? Đúng hay sai?

Xem thêm:  Sổ đỏ, sổ hồng có được coi là tài sản? Trường hợp bị mất thì xử lí như thế nào?

>>> Hợp đồng ủy quyền mua bán ô tô xe hiệu lực tối đa 20 năm? đúng hay sai?

>>> Hướng dẫn tính phí công chứng di chúc sổ tiết kiệm tại ngân hàng nhà nước.

>>> Thủ tục công chứng chuyển nhượng nhà đất đối với đất trồng lúa. Không sống tại địa phương mua đất trồng lúa bằng cách nào?

>>> Đối với bất động sản, vợ tặng cho chồng có phải nộp thuế không? Và phải nộp những khoản thuế gì?

>>> Công chứng sao y bản chính giấy tờ không cần bản gốc?

>>> Dịch vụ công chứng Online, người dân không phải mất thời gian, chi phí đi lại.

>>> Dịch công chứng Hợp đồng cho thuê lại mặt bằng kinh doanh sang tiếng nước ngoài bao nhiêu tiền?

>>> Công chứng sơ yếu lý lịch cần mang giấy tờ gì?

>>> Phí chứng thực tại văn phòng công chứng quận Đống Đa

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *