Tài khoản định danh điện tử của công dân được sử dụng trong một thời hạn nhất định. Nếu bạn chưa biết tài khoản này bao giờ hết hạn và làm thế nào để tiếp tục gia hạn sử dụng, hãy theo dõi bài viết dưới đây của Văn phòng Công chứng Nguyễn Huệ để được giải đáp.

1. Tài khoản định danh điện tử bao giờ hết hạn?

Tài khoản định danh điện tử có cùng thời hạn với thẻ Căn cước công dân gắn chip.

Theo đó, tài khoản này sẽ hết hạn khi Căn cước công dân gắn chip hết thời hạn sử dụng. Sau khi làm lại thẻ Căn cước công dân gắn chip mới, tài khoản này sẽ lại được gia hạn để sử dụng.

Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014 quy định về độ tuổi đổi thẻ Căn cước công dân như sau:

1. Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

2. Trường hợp thẻ Căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Tài khoản định danh điện tử bao giờ hết hạn?

Theo quy định trên, hạn sử dụng của tài khoản này sẽ phụ thuộc vào độ tuổi của người được cấp. Khi công dân đến các mốc độ tuổi là 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi thì tài khoản này và Căn cước công dân đều sẽ hết hạn.

Tuy nhiên, nếu người dân đi làm thẻ Căn cước công dân mới trong 02 năm trước khi đủ 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi thì cả hai sẽ tiếp tục có giá trị tiếp đến mốc tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Cụ thể hơn:

  • Tài khoản định danh điện tử, Căn cước công dân được cấp từ khi đủ 14 đến trước 23 tuổi sẽ hết hạn vào năm 25 tuổi.
  • Tài khoản định danh điện tử, Căn cước công dân được cấp từ khi đủ 23 đến trước 38 tuổi sẽ hết hạn vào năm 40 tuổi.
  • Tài khoản định danh điện tử, Căn cước công dân được cấp từ khi đủ 38 đến trước 58 tuổi sẽ hết hạn vào năm 60 tuổi.
  • Tài khoản định danh điện tử, Căn cước công dân từ khi đủ 58 tuổi trở đi sẽ được sử dụng cho đến khi người đó chết (trừ trường hợp thẻ bị mất hoặc hư hỏng).

>>> Xem thêm: Thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

Xem thêm:  Chung cư chưa hoàn thiện, có nên mua?

2. Các trường hợp khóa tài khoản định danh điện tử

Theo quy định tại Điều 19 Nghị định 59/2022/NĐ-CP tài khoản của công dân sẽ bị khóa trong các trường hợp:

– Chủ thể danh tính điện tử yêu cầu khóa tài khoản của mình trên hệ thống định danh và xác thực điện tử;

– Chủ thể danh tính điện tử vi phạm điều khoản sử dụng ứng dụng VNelD;

– Chủ thể danh tính điện tử bị thu hồi thẻ Căn cước công dân;

– Chủ thể danh tính điện tử chết.

Các trường hợp khóa tài khoản định danh điện tử

Việc ghi nhận được thực hiện thông qua việc chủ thể danh tính điện tử khai báo trên ứng dụng VNelD hoặc việc cập nhật thông tin danh tính điện tử vào hệ thống định danh.

Cơ quan tiến hành tố tụng, cơ quan chức năng có thẩm quyền hoặc bên sử dụng dịch vụ có thể yêu cầu cơ quan Công an khóa tài khoản. Thủ trưởng cơ quan Công an nơi tiếp nhận đề nghị sẽ xem xét, giải quyết trong thời hạn 02 ngày làm việc.

Nếu phê duyệt việc khóa tài khoản theo yêu cầu của cơ quan tiến hành tố tụng, cơ quan chức năng có thẩm quyền. Thủ trưởng cơ quan Công an nơi tiếp nhận đề nghị sẽ thông báo tới cơ quan, tổ chức đề nghị khóa tài khoản và chủ thể danh tính điện tử.

Trường hợp từ chối khóa tài khoản thì có văn bản trả lời nêu rõ lý do.

>>> Xem thêm: Dịch vụ sổ đỏ nhanh gọn, chính xác, chi phí thấp tại Hà Nội

Hình thức yêu cầu khóa, mở khóa tài khoản định danh điện tử

– Chủ thể danh tính điện tử thực hiện theo hướng dẫn trên ứng dụng VNelD;

– Chủ thể danh tính điện tử liên hệ với tổng đài tiếp nhận và giải quyết các yêu cầu về định danh và xác thực điện tử 1900.0368, cung cấp thông tin xác thực chủ tài khoản định danh điện tử để yêu cầu khóa, mở khóa tài khoản.

– Chủ thể danh tính điện tử đến cơ quan quản lý định danh và xác thực điện tử, cung cấp thông tin xác thực chủ tài khoản để yêu cầu khóa, mở khóa tài khoản định danh điện tử.

>>> Xem thêm: Tổng hợp các nghề cộng tác viên làm việc tại nhà thu nhập hấp dẫn

Trên đây là những quy định liên quan đến vấn đề “Tài khoản định danh điện tử bao giờ hết hạn?” Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Có được hưởng bảo hiểm y tế khi bị sảy thai không?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Có thể bạn quan tâm: Huỷ di chúc cũ khi đã lập di chúc mới có bắt buộc không?

>>> Công chứng di chúc cần đến đâu? Và chuần bị những giấy tờ gì?

>>> Mẹo hay: Cách kiểm tra sổ đỏ giả online tại nhà

>>> Phí công chứng sơ yếu lí lịch theo quy định mới nhất hiện nay

>>> Phí công chứng di chúc đối với di chúc bằng tiếng anh

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *