Nhiều trường hợp mua nhà trả góp nhưng chưa hoàn thành nghĩa vụ thanh toán thì không may qua đời vì tai nạn, bệnh tật…. Tuy nhiên theo quy định của pháp luật thì nhà dù đang trả góp vẫn là di sản thừa kế. Trong trường hợp đó các thừa kế sẽ phân chia như thế nào? Cùng văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu về các vấn đề này trong bài viết dưới đây nhé!

1. Tài sản thừa kế gồm những gì?

Để trả lời cho câu hỏi nhà đang trả góp có phải di sản thừa kế không, trước hết cần tìm hiểu di sản thừa kế là gì? Theo đó, di sản thừa kế được xác định tại Điều 612 Bộ luật Dân sự gồm:

Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác.

Theo quy định này, tài sản thừa kế gồm:

– Tài sản riêng của người chết có được khi còn sống: Tài sản thuộc quyền sở hữu riêng của người đó như tài sản riêng vợ chồng, tài sản người đó được tặng cho riêng, được thừa kế riêng…

– Phần tài sản của người đó nằm trong tài sản chung với người khác: Đây là phàn tài sản của người chết cùng với những đồng sở hữu khác. Có thể kể đến tài sản của người chết trong khối tài sản chung vợ chồng, phần tài sản của người này trong quyền sử dụng đất của hộ gia đình…

Như vậy, có thể thấy, bất cứ tài sản nào thuộc sở hữu của người chết thì đều được xem là tài sản thừa kế. Và nếu người này có để lại di chúc thì di sản sẽ được chia theo di chúc. Nếu không có di chúc hoặc di chúc không hợp pháp… thì tài sản sẽ được chia theo pháp luật căn cứ vào hàng thừa kế của người chết.

>>> Xem thêm: Phí công chứng văn bản phân chia di sản thừa kế

Tài sản thừa kế gồm những gì

2. Nhà đang trả góp có phải di sản thừa kế không?

Như phân tích ở trên, tài sản thuộc sở hữu của một người thì đều được xem là di sản thừa kế người đó để lại khi người đó chết. Do đó, nhà dù đang trả góp thi vẫn được xem là di sản thừa kế.

Nếu trước khi chết, người này để lại di chúc định đoạt về căn nhà này thì người nhận di sản theo di chúc sẽ thực hiện theo ý nguyện của người chết. Nếu người để lại di sản thừa kế không để lại di chúc thì di sản trong đó có căn nhà đang thế chấp sẽ được chia theo pháp luật.

>>> Xem thêm: Thủ tục làm sổ đỏ trong trường hợp bị mất, rách như thế nào?

Thông thường, hiện có hai hình thức mua nhà trả góp: Mua trả góp hay còn gọi là mua trả chậm, trả dần được quy định tại Điều 125 Luật Nhà ở năm 2014 (do các bên thoả thuận và ghi rõ trong hợp đồng mua nhà ở) và mua trả góp của ngân hàng.

Mua nhà trả chậm, trả dần

Căn cứ khoản 2 Điều 125 Luật Nhà ở năm 2014, nếu vẫn đang trong thời hạn trả chậm, trả dần mà người mua nhà trả chậm, trả dần chết thì người thừa kế hợp pháp được thực hiện tiếp các quyền cũng như nghĩa vụ trả tiền nhà của người chết.

Xem thêm:  Có cần công chứng hợp đồng thế chấp tài sản?

Sau khi đã trả đủ tiền mua nhà cho bên bán thì người thừa kế sẽ được cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở theo quy định mang tên người thừa kế.

Mua trả góp của ngân hàng

Đây thực chất là hình thức vay ngân hàng và trả góp từng tháng cho ngân hàng để dùng số tiền vay được thanh toán tiền nhà đã mua. Do đó, khi mua trả góp mua nhà từ ngân hàng thì căn nhà đã thuộc sở hữu của người mua và số tiền dùng để mua nhà hiện đang vay ngân hàng và được trả gốc, lãi theo hình thức trả góp.

Do đó, căn nhà trong trường hợp này là di sản thừa kế và nghĩa vụ liên quan đến căn nhà này các đồng thừa kế cũng phải ưu tiên thanh toán.

>>> Xem thêm: Khai nhận di sản trong trường hợp thừa kế theo di chúc cần niêm yết 15 ngày tại phường không?

Nhà đang trả góp có phải di sản thừa kế không?

Theo đó, việc thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại được thực hiện theo quy định tại Điều 615 Bộ luật Dân sự năm 2015:

1. Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

2. Trường hợp di sản chưa được chia thì nghĩa vụ tài sản do người chết để lại được người quản lý di sản thực hiện theo thoả thuận của những người thừa kế trong phạm vi di sản do người chết để lại.

3. Trường hợp di sản đã được chia thì mỗi người thừa kế thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại tương ứng nhưng không vượt quá phần tài sản mà mình đã nhận, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

4. Trường hợp người thừa kế không phải là cá nhân hưởng di sản theo di chúc thì cũng phải thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại như người thừa kế là cá nhân.

Theo quy định này, nếu căn nhà đã được chia cho các đồng thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật thì các đồng thừa kế có nghĩa vụ thực hiện nghĩa vụ trả nợ cho ngân hàng trong phạm vi tài sản mà mình được nhận.

Tuy nhiên, do tài căn nhà hiện đang được thế chấp tại ngân hàng theo hình thức vay trả góp nên để được phân chia tài sản thừa kế, trước hết các đồng thừa kế phải thực hiện việc nộp tiền vào ngân hàng, trả hết nợ và rút tài sản ra để thực hiện xoá đăng ký thế chấp.

Sau khi xoá đăng ký thế chấp, các đồng thừa kế lập Văn bản thoả thuận phân chia tài sản thừa kế tại tổ chức hành nghề công chứng để phân chia tài sản thừa kế của người chết trong đó có căn nhà vừa được xoá thế chấp nêu trên.

Như vậy, dù với hình thức nào, căn nhà đang trả góp cũng đều là di sản thừa kế. Tuy nhiên, để phân chia di sản thừa kế là căn nhà đang trả góp thì độc giả cần căn cứ vào từng trường hợp cụ thể của mình để có cách giải quyết hợp lý.

Xem thêm:  Đối tượng phải nộp thuế môn bài? Thời hạn nộp thuế môn bài?

>>> Xem thêm: Công chứng giấy tờ lấy ngay nhanh chóng, uy tín

Như vậy, trên đây là giải đáp cho thắc mắc: “Nhà đang trả góp có được coi là di sản thừa kế hay không?” Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Công chứng mua bán xe viết tay được không?

>>> Hướng dẫn cách kiểm tra sổ đỏ thật giả trong 1 phút dễ dàng quan sát bằng mắt thường

>>> Địa chỉ văn phòng công chứng làm việc chủ nhật tại Hà Nội

>>> Hướng dẫn tính phí công chứng hợp đồng thuê nhà – công chứng tại nhà riêng miễn phí

>>> Những điểm cần lưu ý khi công chứng hợp đồng mua bán nhà đất thổ cư.

>>> Hướng dẫn tính phí công chứng di chúc sổ tiết kiệm tại ngân hàng nhà nước.

>>> Hướng dẫn tính phí chuyển nhượng hợp đồng mua bán đất thổ cư tại Hà Nội

>>> Top 3 công ty du lịch tại Việt Nam được khách hàng đánh giá cao trên mạng xã hội

https://luatvietnam.vn/dat-dai-nha-o/nha-dang-tra-gop-co-phai-la-di-san-thua-ke-567-90583-article.html

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *