Người giám hộ được thực hiện rất nhiều quyền cũng như phải chịu trách nhiệm về những nghĩa vụ nhất định đối với người được giám hộ. Theo đó người giám hộ thực hiện việc quản lý tài sản của người được giám hộ như tài sản của mình. Nhiều người thắc mắc liệu có cho phép người giám hộ mua tài sản của người được giám hộ? Cùng văn phòng Nguyễn Huệ tìm hiểu ngay trong bài viết dưới đây nhé!

>>> Xem thêm: Địa chỉ văn phòng sao y chứng thực giấy tờ làm việc chủ nhật, lấy ngay trong 5 phút.

1. Người giám hộ không được quyền mua tài sản của người được giám hộ?

Khi một người đang trong trạng thái không có đầy đủ năng lực hành vi dân sự (mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi) thì sẽ được chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp bởi cá nhân, pháp nhân khác.

Quy định của pháp luật gọi những người này là người giám hộ. Theo đó, người giám hộ sẽ được Toà án chỉ định, Uỷ ban nhân dân cấp xã cử để thực hiện việc chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích của những người được giám hộ.

Trong việc mua bán tài sản của người được giám hộ, khoản 1 Điều 59 Bộ luật Dân sự hiện hành quy định như sau:

Người giám hộ không được đem tài sản của người được giám hộ tặng cho người khác. Các giao dịch dân sự giữa người giám hộ với người được giám hộ có liên quan đến tài sản của người được giám hộ đều vô hiệu, trừ trường hợp giao dịch được thực hiện vì lợi ích của người được giám hộ và có sự đồng ý của người giám sát việc giám hộ.

>>> Xem thêm: Quy định của pháp luật về tặng cho tài sản nhà ở từ ông bà sang cho cháu

Người giám hộ không được quyền mua tài sản của người được giám hộ?

Theo quy định này, Luật không cấm việc người giám hộ không được quyền mua tài sản của người được giám hộ nhưng để giao dịch này không bị tuyên là vô hiệu thì cần phải đáp ứng hai điều kiện sau đây:

– Thực hiện mua tài sản của người được giám hộ nhằm lợi ích của người được giám hộ.

– Được người giám sát việc giám hộ đồng ý.

Như vậy, có thể thấy, nhận định, người giám hộ không được quyền mua tài sản của người được giám hộ là không thật sự chính xác. Vẫn có trường hợp ngoại lệ nếu người giám hộ thực hiện việc việc mua tài sản vì lợi ích của người được giám hộ và được người giám sát giám hộ đồng ý cho việc mua tài sản này.

Xem thêm:  Thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ 2023

2. Giám sát việc giám hộ được quy định thế nào?

Theo quy định tại Điều 51 Bộ luật Dân sự năm 2015, việc giám hộ sẽ được thực hiện giám sát.

Theo đó, việc giám sát giám hộ sẽ do người thân thích của người được giám hộ thoả thuận hoặc chọn hoặc sẽ do Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người được giám hộ cử nếu không có người thân thích hoặc người thân thích không chọn, cử được người giám sát việc giám hộ.

>>> Xem thêm: Phí công chứng xác nhận tài sản riêng

Lưu ý: Khi giám sát việc giám hộ liên quan đến quản lý tài sản của người được giám hộ thì phải đăng ký tại Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người được giám hộ hoặc Toà án quyết định.

Điều kiện để trở thành người giám sát việc giám hộ là:

– Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ (cá nhân) hoặc có năng lực pháp luật dân sự (nếu là pháp nhân).

– Có đầy đủ các điều kiện cần thiết để thực hiện giám sát việc giám hộ.

– Thực hiện quyền, nghĩa vụ sau đây:

  • Theo dõi, kiểm tra việc thực hiện giám hộ (chăm sóc, quản lý tài sản… cho người được giám hộ) của người giám hộ.
  • Xem xét, có ý kiến kịp thời về việc xác lập, thực hiện giao dịch dân sự như bán, trao đổi, cho thuê, cho mượn, cho vay, cầm cố, thế chấp, đặt cọc, giao dịch dân sự khác với tài sản có giá trị lớn của người được giám hộ hoặc thực hiện giao dịch về tài sản giữa người được giám hộ và người giám hộ.
  • Yêu cầu xem xét thay đổi hoặc chấm dứt việc giám hộ, giám sát việc giám hộ.
  • Chứng kiến việc thay đổi người giám hộ và chuyển giao tài sản, vấn đề khác, trong biên bản thay đổi người giám hộ cũng như quyền, nghĩa vụ phát sinh trong quá trình thực hiện việc giám hộ…

>>> Xem thêm: Phí công chứng văn bản thoả thuận tài sản vợ chồng

Như vậy, trên đây là giải đáp cho thắc mắc: “Người giám hộ có được quyền mua tài sản của người được giám hộ?” Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Có cách nào để thêm người thừa kế vào di chúc đã công chứng?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Hai bên ký kết Công chứng hợp đồng mua bán xe tại phòng công chứng đã được coi là chủ sở hữu chiếc xe chưa?

>>> Thủ tục đăng ký lưu trú cho người nước ngoài

>>> Sao y chứng thực văn bản tiếng nước ngoài lấy luôn ở đâu?

>>> Hướng dẫn tính phí công chứng di chúc sổ tiết kiệm tại ngân hàng nhà nước.

>>> Công chứng mua bán qua ủy quyền có hợp pháp không? Cách phòng tránh tranh chấp phát sinh khi mua bán qua ủy quyền.

>>> Dịch thuật công chứng đa ngôn ngữ lấy ngay giá rẻ Hà Nội

>>> Phí công chứng bản dịch hiện nay được quy định như thế nào?

>>> Hợp đồng mua bán xe có cần công chứng không?

>>> Theo bạn, Foto công chứng có cần bản gốc không?

>>> Hợp đồng thuê lại mặt bằng viết tay có giá trị không? Cách phòng tránh rủi ro mất tiền cọc khi ký hợp đồng thuê!

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *