Trong gia đình, đôi khi con dâu tạo ra mối quan hệ thân thiết hơn với cha mẹ chồng so với con đẻ. Tuy nhiên, khi bố mẹ chồng qua đời, liệu con dâu có được quyền thừa kế từ cha mẹ chồng hay không? Đọc bài viết sau để biết rõ hơn.

1. Con dâu có thuộc hàng thừa kế của bố mẹ chồng?

Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015, hàng thừa kế của bố mẹ chồng bao gồm ba hàng thừa kế như sau:

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng làm việc thứ bảy chủ nhật nhanh chóng, uy tín nhất tại Hà Nội.

  • Hàng thừa kế thứ nhất: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
  • Hàng thừa kế thứ hai: Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
  • Hàng thừa kế thứ ba: Cụ nội, cụ ngoại; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
1. Con dâu có thuộc hàng thừa kế của bố mẹ chồng?

Như vậy, căn cứ vào quy định trên, con dâu không thuộc vào bất kỳ hàng thừa kế nào của bố mẹ chồng.

2. Trường hợp con dâu được hưởng di sản thừa kế từ bố mẹ chồng khi bố mẹ chồng qua đời

Thừa kế theo Bộ luật Dân sự sẽ được chia theo hai cách: Theo di chúc và theo pháp luật.

Theo quy định, con dâu không thuộc hàng thừa kế của bố mẹ chồng. Tuy nhiên, vẫn có trường hợp ngoại lệ, khi con dâu được hưởng thừa kế của cha mẹ chồng nhằm giải đáp câu hỏi liệu con dâu có được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng không?

>>> Xem thêm: Dịch thuật đa ngôn ngữ uy tín, nhanh chóng, đảm bảo lấy ngay tại khu vực Hà Nội mà bạn cần biết.

Cụ thể, người con dâu vẫn có thể được hưởng di sản thừa kế trong 02 trường hợp sau đây:

Trường hợp 1: Bố mẹ chồng chết để lại di chúc cho con dâu

2. Trường hợp con dâu được hưởng di sản thừa kế từ bố mẹ chồng khi bố mẹ chồng qua đời

Trong nhiều gia đình, người con dâu thường là người gần gũi và chăm sóc cha mẹ chồng nhiều hơn so với con đẻ. Do đó, khi cha mẹ chồng qua đời, họ thường để lại di chúc để phân chia tài sản cho con dâu.

Xem thêm:  Chuyển khoản từ tài khoản công ty sang tài khoản cá nhân có bị phạt không?

Theo Điều 626 của Bộ luật Dân sự năm 2015, quy định về quyền lợi của người được chỉ định trong di chúc. Vì vậy, người con dâu có thể được hưởng phần di sản thừa kế từ cha mẹ chồng theo những quy định trong di chúc.

Nói cách khác, người con dâu sẽ được coi là người được chỉ định để nhận thừa kế trong di chúc hợp pháp của bố mẹ chồng, miễn là không từ chối quyền hưởng di sản. Điều này đồng nghĩa với việc người con dâu cần chấp nhận thừa kế theo di chúc một cách chính thức.

Lưu ý: Trong trường hợp người con dâu từ chối nhận di sản, quy định là người này sẽ không hưởng thừa kế. Tuy nhiên, từ chối này phải tuân thủ theo quy định pháp luật và không được thực hiện với mục đích tránh khỏi trách nhiệm pháp lý và nghĩa vụ với người khác

Trường hợp 2: Con dâu được hưởng thừa kế từ chồng

>>> Xem thêm: Cập nhật danh sách văn phòng công chứng Phạm Văn Đồng uy tín, phục vụ nhanh chóng nhất.

Ngoài việc người con dâu có thể nhận di sản thừa kế từ di chúc của bố mẹ chồng, còn có một trường hợp khác khi con dâu có thể được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng.

Cụ thể, người con dâu có thể được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng trong trường hợp con trai của họ chết sau khi bố mẹ chồng qua đời.

Trong trường hợp cha mẹ chồng chết mà không để lại di chúc, người con trai sẽ được hưởng di sản thừa kế theo quy định của pháp luật.

Nếu người con trai sau đó cũng qua đời, phần di sản thừa kế mà người này được nhận từ cha mẹ sẽ được chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất, bao gồm vợ, cha nuôi, mẹ nuôi, con nuôi và con đẻ.

Do đó, trong tình huống người chồng qua đời sau khi cha mẹ chồng qua đời, người con dâu có quyền được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng.

Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Xem thêm:  Người nào được cấp quyền thuê đất nông nghiệp và thời hạn thuê đất là bao lâu?

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM CÁC TỪ KHÓA:

>>> Áp dụng thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt của Việt Nam với nước nào?

>>> Pháp luật hiện hành 2023 quy định như thế nào về thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất?

>>> Văn phòng công chứng cung cấp dịch vụ nhanh chóng, uy tín trên địa bàn Hà Nội mà bạn cần biết.

>>> Những vướng mắc khi đi làm thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu mà bạn cần biết để giải quyết nhanh chóng hơn.

>>> Sổ đỏ thật, sổ đỏ giả lẫn lộn. Làm thể nào để kiểm tra sổ đỏ thật giả một cách chính xác, nhanh chóng nhất?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *