Vấn đề nhiều người đang thắc mắc là liệu có thể lập di chúc với tài sản mà sẽ hình thành trong tương lai không? Bài viết sau sẽ giải đáp những thắc mắc của bạn.

1. Định nghĩa về tài sản hình thành trong tương lai

Tại Điều 105 của Bộ luật Dân sự năm 2015, quy định rằng tài sản bao gồm bất động sản và động sản, và cả hai loại này có thể bao gồm tài sản hiện có và tài sản hình thành trong tương lai.

1. Định nghĩa về tài sản hình thành trong tương lai

Ngoài ra, Điều 108 của Bộ luật Dân sự 2015 quy định về tài sản hiện có và tài sản hình thành trong tương lai như sau:

>>> Xem thêm: Văn phòng làm việc thứ 7 chủ nhật nhanh chóng, tiện lợi và uy tín nhất ở khu vực Hà Nội.

  • Tài sản hiện có là tài sản đã hình thành và chủ thể đã xác lập quyền sở hữu, hoặc quyền khác đối với tài sản trước hoặc tại thời điểm xác lập giao dịch.
  • Tài sản hình thành trong tương lai bao gồm:

Tài sản chưa hình thành;

Tài sản đã hình thành nhưng chủ thể xác lập quyền sở hữu tài sản sau thời điểm xác lập giao dịch.

Do đó, tài sản hình thành trong tương lai bao gồm:

  • Tài sản chưa hình thành, chưa tồn tại vào thời điểm giao dịch.
  • Tài sản đã hình thành nhưng quyền sở hữu tài sản được xác lập sau thời điểm xác lập giao dịch.

Dựa trên quy định này, tài sản hình thành trong tương lai có thể bao gồm:

  • Tài sản tạo ra từ vốn vay, tức là tài sản mà người sở hữu dự định mua bằng tiền vay, ví dụ như việc vay tiền để mua nhà hoặc mua ô tô.
  • Tài sản đang trong quá trình hình thành hoặc đang được tạo lập tại thời điểm giao dịch bảo đảm, ví dụ như một căn hộ đang được xây dựng hoặc một chiếc xe ô tô đang trong quá trình lắp ráp.

2. Có được lập di chúc với tài sản hình thành trong tương lai không?

Điều 612 của Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định rằng di sản bao gồm tài sản riêng của người đã qua đời và phần tài sản của người đã qua đời trong tài sản chung với người khác.

>>> Xem thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ nhanh, uy tín nhất tại Hà Nội mà bạn cần biết.

Người được thừa kế sẽ nhận được chia sẻ của tài sản từ người đã qua đời, bao gồm:

  • Tài sản riêng của người đã qua đời.
  • Phần tài sản của người đã qua đời trong tài sản chung với người khác.

Như đã được trình bày ở phần trước, tài sản này bao gồm cả tài sản hình thành trong tương lai, và vì vậy, tài sản hình thành trong tương lai cũng được coi là một phần của di sản thừa kế. Do đó, hoàn toàn có thể lập di chúc với tài sản hình thành trong tương lai.

Xem thêm:  Quy định phí đăng ký tài sản đảm bảo mới nhất 2023

3. Điều kiện để lập di chúc và thừa kế một căn nhà đang được xây dựng hoặc hình thành trong tương lai trong là gì?

Nhà ở đang hình thành trong tương lai, ví dụ như một chung cư đang trong quá trình xây dựng, cũng được coi là một loại tài sản của di sản thừa kế. Điều kiện để thừa kế một nhà ở đang hình thành trong tương lai được quy định như sau theo Điều 118 của Luật Nhà ở:

3. Điều kiện để lập di chúc và thừa kế một căn nhà đang được xây dựng hoặc hình thành trong tương lai trong là gì?
  • Nhà ở đó không được gặp tranh chấp hoặc khiếu nại về quyền sở hữu.
  • Không bị kê biên để thi hành án.
  • Không bị kê biên để thực hiện quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
  • Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.

Đối với các bên liên quan đến việc thừa kế nhà ở đang hình thành trong tương lai, cần tuân thủ các điều kiện sau:

>>> Xem thêm: Các giấy tờ, hồ sơ cần chuẩn bị trước khi làm thủ tục công chứng hợp đồng mua bán nhà đất.

Đối với người để thừa kế nhà ở đang hình thành trong tương lai:

  • Họ đã mua nhà ở từ chủ đầu tư.
  • Họ có đủ năng lực hành vi dân sự để thực hiện giao dịch về nhà ở theo quy định của pháp luật dân sự.

Bên nhận thừa kế:

  • Để thừa kế một nhà ở đang hình thành trong tương lai, bên nhận thừa kế cần tuân theo các điều kiện sau:
  • Phải có đủ năng lực hành vi dân sự để thực hiện các giao dịch về nhà ở theo quy định của pháp luật dân sự.
  • Không bắt buộc phải có đăng ký thường trú tại nơi có nhà ở được giao dịch.

Trong trường hợp người nhận thừa kế là cá nhân nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài, họ phải đảm bảo:

  • Có đủ năng lực hành vi dân sự để thực hiện các giao dịch về nhà ở theo quy định của pháp luật Việt Nam.
  • Thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.
  • Không bắt buộc phải có đăng ký tạm trú hoặc đăng ký thường trú tại nơi có nhà ở được giao dịch

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi về khả năng lập di chúc với tài sản hình thành trong tương lai.

Xem thêm:  Có bắt buộc phải thành lập bộ phận bảo vệ dữ liệu cá nhân hay không?

Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM CÁC TỪ KHÓA:

>>> Hoa lợi lợi tức trong thời kỳ hôn nhân.

>>> Khi nào thì di chúc có hiệu lực pháp luật? Thủ tục công chứng di chúc có phức tạp và tốn nhiều chi phí hay không?

>>> Có được ủy quyền thừa kế hay không? Trình tự, thủ tục công chứng giấy ủy quyền thừa kế theo quy định của pháp luật hiện nay.

>>> Hợp đồng thuê nhà: Trình tự, thủ tục công chứng theo quy định pháp luật mới nhất và chi phí thực hiện.

>>> Địa chỉ dịch thuật đa ngôn ngữ lấy ngay nhanh chóng, uy tín trên khu vực Hà Nội gần nhất.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *