Ly hôn là hành vi chấm dứt quan hệ hôn nhân giữa vợ và chồng, kéo theo đó là các vấn đề liên quan đến tài sản và con cái. Cha mẹ ly hôn có ảnh hưởng rất lớn đến quyền lợi của con cả về vật chất lẫn tinh thần, đặc biệt khi trẻ còn quá nhỏ hoặc chưa chào đời. Nhiều người thắc mắc làm khai sinh cho con thế nào khi cha mẹ ly hôn? Thủ tục có phức tạp không? Cùng văn phòng Nguyễn Huệ tìm hiểu về những vấn đề này nhé!

>>> Xem thêm: UBND cấp nào có thẩm quyền sao y từ bản chính giấy khai sinh?

1. Khai sinh trong trường hợp con sinh ra trong 300 ngày kể từ khi ly hôn

Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình quy định rõ:

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Theo quy định trên, con sinh ra trong 300 ngày kể từ khi ly hôn được coi là con chung của hai người. Thủ tục đăng ký khai sinh cho con vẫn thực hiện như bình thường, tên người cha trong giấy khai sinh ghi theo tên người chồng đã ly hôn.

Khai sinh trong trường hợp con sinh ra trong 300 ngày kể từ khi ly hôn

Thủ tục khai sinh cho con được hướng dẫn tại Quyết định 1872/QĐ-BTP như sau:

1.1. Giấy tờ cần chuẩn bị

– Tờ khai đăng ký khai sinh;

– Giấy chứng sinh; trường hợp không có Giấy chứng sinh thì nộp văn bản xác nhận của người làm chứng; nếu không có người làm chứng thì làm giấy cam đoan về việc sinh.

– Văn bản ủy quyền (có chứng thực) nếu ủy quyền thực hiện việc đăng ký khai sinh.

– Người đi khai sinh cho trẻ cần mang theo giấy tờ tùy thân như Căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc các giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp.

– Giấy tờ chứng minh nơi cư trú.

>>> Xem thêm: Mẫu hợp đồng tặng cho tiền mặt chứng minh tài chính cho con đi nước ngoài.

1.2. Trình tự các bước thực hiện thủ tục khai sinh cho trẻ

– Bước 1: Nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

– Bước 2: Tiếp nhận hồ sơ

Công chức tư pháp – hộ tịch kiểm tra toàn bộ hồ sơ, đối chiếu thông tin trong Tờ khai và tính hợp lệ của giấy tờ trong hồ sơ do người yêu cầu nộp, xuất trình.

Nếu hồ sơ đầy đủ, hợp lệ thì viết giấy tiếp nhận, trong đó ghi rõ ngày, giờ trả kết quả;

Xem thêm:  Vay vốn ngân hàng không phải giao dịch liên kết trong trường hợp nào?

Nếu hồ sơ chưa đầy đủ, hoàn thiện thì hướng dẫn bổ sung, hoàn thiện theo quy định;

Trường hợp không thể bổ sung, hoàn thiện hồ sơ ngay thì phải lập thành văn bản hướng dẫn, trong đó nêu rõ loại giấy tờ, nội dung cần bổ sung, hoàn thiện, ký, ghi rõ họ, chữ đệm, tên của người tiếp nhận.

– Bước 3: Cấp Giấy khai sinh

Sau khi nhận đủ hồ sơ, công chức tư pháp – hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã.

Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã đồng ý giải quyết thì công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký khai sinh, lấy Số định danh cá nhân, hướng dẫn người đăng ký hộ tịch kiểm tra lại nội dung giấy tờ.

Cuối cùng, người đi đăng ký khai sinh và nhận cha con ký tên vào Sổ.

Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã cấp Giấy khai sinh và Trích lục nhận cha con cho người yêu cầu.

>>> Xem thêm: Tư vấn thủ tục công chứng văn bản thỏa thuận tài sản vợ chồng sau ly hôn tránh tranh chấp.

2. Trường hợp con sinh ra sau 300 ngày kể từ khi ly hôn

Con sinh ra tại thời điểm sau 300 ngày kể ngày ly hôn sẽ không đương nhiên được coi là con chung của vợ chồng.

Khi đó, nếu muốn con có tên cha trong giấy khai sinh thì phải làm thủ tục khai sinh kết hợp nhận cha con.

Thủ tục khai sinh kết hợp nhận cha con tương tự như thủ tục khai sinh thông thường, cũng được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã. Tuy nhiên để nhận cha con, cần bổ sung thêm văn bản chứng minh quan hệ cha con của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền.

Nếu không có văn bản xác nhận của các cơ quan trên thì phải lập văn bản cam đoan về mối quan hệ cha con, trong đó có ít nhất 02 người làm chứng.

>>> Xem thêm: Phí công chứng giấy khai sinh

Như vậy, trên đây là giải đáp cho thắc mắc: “Cha mẹ ly hôn khai sinh cho con thế nào?”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Thủ tục sửa đổi di chúc đã được công chứng

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Công chứng mua bán qua ủy quyền có hợp pháp không? Cách phòng tránh tranh chấp phát sinh khi mua bán qua ủy quyền.

>>> Bạn chuẩn bị kết hôn? bạn nên quan tâm: Công chứng văn bản thỏa thuận vợ chồng trước hôn nhân.

>>> Danh sách các công ty du lịch tại Việt Nam uy tín nhất

>>> Phí sao giấy tờ tài liệu và thời gian tiếp nhận và trả tài liệu tại Văn phòng công chứng?

>>> Hướng dẫn tính phí chuyển nhượng hợp đồng mua bán đất thổ cư tại Hà Nội

>>> Lệ phí chứng thực giấy ủy quyền theo thông tư 247 của bộ tài chính.

>>> Công chứng ủy quyền mua nhà có bị mất 2 lần thuế không?

>>>Sở tư pháp có hỗ trợ dịch thuật công chứng không? Phí công chứng bản dịch hiện nay được quy định như thế nào?

>>> Theo quy định của pháp luật, phí công chứng sao y bản chính tối đa là bao nhiêu?

>>> Thủ tục đăng ký lưu trú cho người nước ngoài

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *