Hiện nay, ngày càng nhiều người chọn sử dụng công chứng khi làm hợp đồng nhằm đảm bảo tính hợp pháp và an toàn pháp lý. Tuy nhiên, việc hiểu rõ về hiệu lực của hợp đồng công chứng là rất quan trọng. Dưới đây là một số điểm cần lưu ý về hiệu lực của hợp đồng công chứng:

1. Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng

Hợp đồng là một thỏa thuận giữa các bên để xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền và nghĩa vụ dân sự. Theo quy định của Điều 401 trong Bộ Luật Dân sự năm 2015, hợp đồng hợp pháp có hiệu lực từ thời điểm các bên ký kết trừ khi có thỏa thuận khác.

Thời điểm hiệu lực của hợp đồng được quy định như sau:

Cần lưu ý những gì về hiệu lực của hợp đồng công chứng?
  • Khi bên đề nghị nhận được chấp nhận ký kết;
  • Khi sự im lặng được thỏa thuận là chấp nhận ký kết;
  • Khi hai bên đồng ý về nội dung hợp đồng bằng lời nói;
  • Khi hai bên cùng ký tên vào hợp đồng để thực hiện thỏa thuận;…

>>> Xem thêm: Trình tự, thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu cho hộ gia đình, cá nhân.

Tại thời điểm hợp đồng có hiệu lực, các bên phải tuân thủ quyền và nghĩa vụ của mình theo thỏa thuận trong hợp đồng.

Ngoài ra, hiệu lực của một số loại hợp đồng được quy định cụ thể như sau:

  • Dựa trên thỏa thuận của hai bên;
  • Hợp đồng chuyển giao công nghệ có hiệu lực từ thời điểm được cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ (theo Điều 24 Luật Chuyển giao công nghệ năm 2017).
  • Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất hoặc góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải được đăng ký vào sổ địa chính và có hiệu lực từ thời điểm đăng ký (theo Điều 188 Luật Đất đai năm 2013).
  • Hợp đồng mua bán, tặng, đổi, góp vốn, thế chấp nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại có hiệu lực từ thời điểm công chứng hoặc chứng thực hợp đồng (theo Điều 122 Luật Nhà ở năm 2014)…

2. Hợp đồng công chứng bắt buộc phải đóng dấu?

Thông thường, khi công ty thực hiện các giao dịch và hợp đồng, họ thường đóng dấu và giáp lai các trang của hợp đồng để đảm bảo tính chính xác và pháp lý. Tuy nhiên, theo quy định của Điều 44 Luật Doanh nghiệp năm 2014, không phải tất cả các trường hợp đều yêu cầu việc đóng dấu lên Hợp đồng.

Theo quy định đó, chỉ có ba trường hợp sau đây công ty bắt buộc phải đóng dấu:

  • Điều lệ của công ty quy định về việc đóng dấu;
  • Pháp luật có quy định bắt buộc việc đóng dấu;
  • Thỏa thuận giữa các bên yêu cầu việc đóng dấu.
Xem thêm:  Hộ chiếu (passport) là gì? Thời hạn của passport là bao lâu?

Theo quy định trong Luật Công chứng năm 2014, các loại hợp đồng đã được công chứng chỉ có hiệu lực từ ngày được công chứng viên ký và đóng dấu của tổ chức công chứng.

Khi đó, hợp đồng công chứng sẽ có giá trị chứng cứ. Các sự kiện và thông tin đã được chứng chứng trong hợp đồng không cần phải được chứng minh thêm trừ khi bị tuyên bỏ hiệu lực.

Do đó, hợp đồng công chứng là loại hợp đồng mà pháp luật yêu cầu việc đóng dấu để có hiệu lực pháp lý.

>>> Xem thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói, uy tín nhất tại Hà Nội.

Cần lưu ý những gì về hiệu lực của hợp đồng công chứng?

3. 02 trường hợp công chứng hợp đồng không phải có mặt hai bên

Theo quy định tại Điều 48 Luật Công chứng 2014, việc ký vào hợp đồng, giao dịch phải diễn ra trước mặt công chứng viên bởi người yêu cầu công chứng, người làm chứng, và người phiên dịch.

Tuy nhiên, có hai trường hợp khi công chứng hợp đồng không yêu cầu sự hiện diện của cả hai bên tham gia hợp đồng, giao dịch:

Trường hợp 1: Khi giao dịch, hợp đồng được thực hiện thông qua ủy quyền.

Theo Điều 55 Luật Công chứng 2014, trong trường hợp công chứng hợp đồng ủy quyền, nếu cả hai bên không thể có mặt tại cùng một tổ chức công chứng, bên ủy quyền có thể thực hiện công chứng tại tổ chức công chứng tại địa phương mà họ cư trú trước.

Sau đó, bên nhận ủy quyền sẽ tiếp tục công chứng trên bản gốc hợp đồng ủy quyền này và hoàn tất thủ tục công chứng.

Trường hợp 2: Khi đã đăng ký mẫu chữ ký tại tổ chức công chứng.

Quy định này được ghi trong Điều 48 Luật Công chứng 2014. Theo đó, nếu người có quyền ký hợp đồng từ một tổ chức tài chính hoặc doanh nghiệp khác đã đăng ký mẫu chữ ký tại tổ chức công chứng, họ có thể ký trước trên hợp đồng.

Khi đó, công chứng viên sẽ so sánh chữ ký của họ trong hợp đồng với mẫu chữ ký đã đăng ký trước khi thực hiện công chứng.

Vì vậy, không phải lúc nào cũng yêu cầu sự hiện diện của cả hai bên khi ký vào hợp đồng công chứng. Trong hai trường hợp được đề cập, dù không có sự hiện diện của cả hai bên, hợp đồng công chứng vẫn có hiệu lực pháp luật.

>>> Xem thêm: Cộng tác viên viết bài và những cơ hội làm việc tiềm năng hot nhất 2023

Trên đây là quy định giải đáp về việc cần lưu ý những gì về hiệu lực của hợp đồng công chứng? Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Giám hộ đương nhiên có cần phải đăng ký không?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Huỷ di chúc cũ khi đã lập di chúc mới có bắt buộc không?

>>>Cách tính phí công chứng di chúc theo quy định mới nhất 2023

>>> Thủ tục công chứng sơ yếu lý lịch mất bao lâu?

>>> Công chứng di chúc đối với người cụt tay được thực hiện như thế nào?

>>> Văn phòng công chứng làm việc thứ 7 và chủ nhật ở Hà Nội

>>> Hướng dẫn kiểm tra sổ đỏ thật giả  online nhanh chóng

>>> Mức phí công chứng mới nhất năm 2023 đang áp dụng

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *