Với mong muốn con riêng của vợ được mang họ của mình, không ít những người cha/bố dượng đã tìm cách để thay đổi họ của con riêng của vợ bằng họ của mình. Tuy nhiên, việc thay đổi họ của một ai đó không phải là một việc đơn giản, đặc biệt là thủ tục càng khó khi con đã trên 18 tuổi. Cùng văn phòng Nguyễn Huệ tìm hiểu về hồ sơ, thủ tục đổi họ cho con trong bài viết dưới đây nhé!

>>> Xem thêm: Chứng thực chữ ký khi cho con chưa đủ 18 đi máy bay cần giấy tờ gì?

1. Có được đổi họ con sang họ của bố dượng không?

Theo quy định của Điều 27 Bộ luật Dân sự 2015, cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan Nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ nhưng không có quy định nào cho phép con riêng của vợ đổi sang họ của bố dượng. Vì thế, nếu chỉ đơn thuần là người mẹ tái hôn thì không thể đổi họ của con sang họ bố dượng.

Trong đó, các trường hợp được đổi họ gồm:

– Đổi họ cho con đẻ từ họ của cha/mẹ đẻ sang họ của mẹ/cha đẻ.

– Đổi họ cho con nuôi từ họ của cha/mẹ đẻ sang họ của cha/mẹ nuôi nếu cha mẹ nuôi có yêu cầu.

– Đổi họ của con nuôi sang họ của cha/mẹ đẻ khi người này thôi làm con nuôi và có yêu cầu từ chính người con nuôi hoặc cha/mẹ đẻ.

– Đổi họ cho con khi xác định cha mẹ cho con và cha mẹ đẻ hoặc chính người con đó có yêu cầu.

– Đổi họ cho người lưu lạc đã tìm được nguồn gốc huyết thống.

– Đổi họ hoặc lấy lại họ trước đây đã sử dụng ở Việt Nam khi có thực hiện đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài và pháp luật nước ngoài quy định phải đổi họ theo họ vợ hoặc chồng là người nước ngoài.

– Đổi họ khi cha mẹ đổi họ.

– Các trường hợp khác.

Như vậy, trong các trường hợp được đổi họ nêu trên, không có trường hợp nào quy định là được đổi họ cho con sang họ của bố dượng.

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng hợp đồng tặng cho sổ tiết kiệm để con đi du học?

Có được đổi họ con sang họ của bố dượng không?

2. Thủ tục đổi sang họ bố dượng mới nhất 2023

Mặc dù đổi họ con sang họ của bố dượng không nằm trong một các trường hợp được đổi họ cho con nhưng căn cứ vào các trường hợp được đổi họ, nếu người bố dượng này nhận con riêng của vợ làm con nuôi thì có thể đổi họ cho con.

Tuy nhiên, nếu đổi họ con con nuôi thì phải có sự đồng ý của cha mẹ đẻ.

Theo điểm a khoản 2 Điều 8 Luật Nuôi con nuôi năm 2010, cha dượng được nhận con riêng của vợ làm con nuôi nếu trẻ đó từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi.

Vậy khi muốn đổi họ con sang họ của bố dượng trong trường hợp bố dượng nhận con riêng này làm con nuôi, người có yêu cầu cần thực hiện 02 thủ tục:

2.1 Thủ tục nhận con nuôi

Thủ tục nhận con nuôi trong trường hợp bố dượng nhận con riêng của vợ làm con nuôi được tiến hành như sau:

Chuẩn bị hồ sơ

– Hồ sơ của người nhận con nuôi gồm có (Điều 17 Luật Nuôi con nuôi):

  • Đơn xin nhận con nuôi.
  • Hộ chiếu, Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước công dân, giấy tờ có giá trị thay thế (bản sao).
  • Phiếu lý lịch tư pháp.
  • Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân.
  • Văn bản cho phép được nhận con nuôi ở Việt Nam; Bản điều tra về tâm lý, gia đình… (nếu nhận nuôi có yếu tố nước ngoài).
Xem thêm:  Quy định mức đền bù đất nuôi trồng thủy sản mới nhất 2023

– Hồ sơ của người được nhận nuôi cần chuẩn bị:

  • Giấy khai sinh;
  • Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp;
  • Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng.
  • Văn bản về đặc điểm, sở thích, thói quen đáng lưu ý của trẻ em (nếu trẻ em được nhận nuôi có yếu tố nước ngoài).

Cơ quan thực hiện

Căn cứ Điều 9 Luật Nuôi con nuôi, để tiến hành làm thủ tục nhận con nuôi, cần nộp hồ sơ tại cơ quan có thẩm quyền sau:

– Ủy ban nhân dân (UBND) xã nơi thường trú của người được nhận làm con nuôi hoặc của người nhận con nuôi: Khi nhận nuôi trong nước.

– UBND, Sở Tư pháp cấp tỉnh nơi thường trú của con nuôi: Khi nhận con nuôi có yếu tố nước ngoài.

– Cơ quan đại diện nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam ở nước ngoài: Khi công dân Việt Nam tạm trú ở nước ngoài nhận con nuôi.

>>> Xem thêm: Mẫu hợp đồng tặng cho bất động sản từ bố mẹ sang con chưa đủ 18 tuổi.

Thời gian giải quyết

– Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Uỷ ban nhân dân hoặc Sở Tư pháp phải kiểm tra hồ sơ, lấy ý kiến đồng ý của cha mẹ đẻ. Nếu cha đẻ chết hoặc mất tích hoặc mất năng lực hành vi dân sự thì cần sự đồng ý của mẹ đẻ.

Riêng trẻ từ đủ 09 tuổi trở lên thì việc lấy ý kiến còn cần phải có sự đồng ý của chính đứa trẻ đó.

– Trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày có ý kiến đồng ý và xét thấy người nhận con nuôi, người được nhận làm con nuôi có đầy đủ điều kiện thì Uỷ ban nhân dân sẽ tổ chức đăng ký nuôi con nuôi và trao giấy chứng nhận cho cha mẹ nuôi, cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ hoặc đại diện cơ sở nuôi dưỡng.

Đồng thời, tổ chức giao nhận con nuôi và ghi vào sổ hộ tịch. Nếu UBND xã từ chối thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do trong thời hạn 10 ngày.

Riêng nhận con nuôi có yếu tố nước ngoài thì việc nhận con nuôi sẽ được quyết định trong thời hạn 15 ngày. Nếu từ chối thì trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

2.2 Thủ tục đổi họ cho con

Sau khi làm xong thủ tục nhận con nuôi, bố dượng đã có cơ sở đổi họ cho con riêng của vợ sang họ của mình. Theo đó, việc đổi họ cho con thực hiện theo thủ tục sau đây:

Hồ sơ cần nộp

– Tờ khai thay đổi họ cho con (có mẫu được ban hành kèm theo phụ lục của Thông tư 04/2020/TT-BTP).

– Giấy khai sinh của con.

– Giấy chứng nhận nuôi con nuôi và các giấy tờ khác có liên quan.

Cơ quan có thẩm quyền giải quyết

– UBND cấp xã nơi đã khai sinh tước đây hoặc nơi người con nuôi cư trú (với con nuôi chưa đủ 14 tuổi).

– Uỷ ban nhân dân cấp huyện nơi khai sinh trước đây hoặc nơi người con nuôi cư trú (nếu có yếu tố nước ngoài hoặc con nuôi từ đủ 14 tuổi trở lên cư trú trong nước).

Căn cứ khoản 1 Điều 19 Thông tư 04/2020/TT-BTP, Điều 27 và Điều 46 Luật Hộ tịch năm 2014

Thời gian giải quyết

Căn cứ khoản 2 Điều 28 Luật Hộ tịch, thời gian giải quyết đổi họ cho con từ 03 – 06 ngày làm việc. Trong đó, sẽ là 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ nếu hồ sơ đầy đủ, điều kiện và trường hợp được thay đổi họ cũng đủ cơ sở. Và kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc nếu cần phải xác minh thêm các điều kiện.

Xem thêm:  Hợp đồng uỷ quyền là gì? hồ sơ và cách thức công chứng ?

>>> Xem thêm: Mẫu hợp đồng tặng cho tiền mặt chứng minh tài chính cho con đi nước ngoài.

Như vậy, trên đây là giải đáp cho thắc mắc: “Đổi họ con sang họ của bố dượng như thế nào?”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Địa chỉ phòng giao dịch ngân hàng tại Hà Nội

>>> Kiểm tra sổ đỏ bằng máy nhận diện sổ đỏ thật giả

>>> Công chứng hợp đồng mua bán nhà đất có cần đặt cọc không?

>>> Lập công chứng vi bằng tại công chứng quận Long biên

>>> Công chứng là gì? Khi nào cần công chứng? chủ nhật công chứng ở đâu?

>>> Những cơ quan nào có thẩm quyền công chứng di chúc?- Lưu ý tránh trường hợp di chúc vô hiệu!

>>> Hợp đồng tặng cho tài sản khi nào có hiệu lực? Đơn phương hủy hợp đồng tặng cho được không?

>>> Năm 2023, bỏ sổ hộ khẩu giấy thì cần lưu ý gì khi tiến hành thủ tục cấp sổ đỏ?

>>> Cách thức liên hệ và thủ tục giấy tờ công chứng mua bán xe vào chủ nhật miễn phí. uy tín

>>> Dịch vụ công chứng Thành phố Hồ Chí Minh uy tín, tận tâm, giá rẻ

>>> Hợp đồng vay tiền có bắt buộc cần phải công chứng không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *