Theo quy định của pháp luật, khi hộ gia đình, cá nhân bị Nhà nước thu hồi đất ở sẽ được bố trí tái định cư. Việc cấp đất tái định cư giúp người dân có chỗ ở mới, an cư lập nghiệp, ổn định cuộc sống. Tuy nhiên có trường hợp người dân không có hộ khẩu nhưng mảnh đất thuộc quyền sở hữu bị Nhà nước thu hồi. Liệu khi đó Nhà nước có đền bù tái định cư hay không? Cùng văn phòng Nguyễn Huệ tìm hiểu về vấn đề này trong bài viết dưới đây nhé!

>>> Xem thêm: Hướng dẫn tính phí sang tên sổ đỏ đối với đất thổ cư, đất nông nghiệp.

1. Điều kiện được bố trí tái định cư khi bị thu hồi đất thế nào?

Tái định cư được hiểu là phương án bố trí chỗ ở cho cá nhân, hộ gia đình bị thu hồi đất mà phải di chuyển chỗ ở.

Tại điểm c khoản 2 Điều 83 Luật Đất đai 2013 quy định hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà phải di chuyển chỗ ở thì được hỗ trợ tái định cư. Theo đó, Điều 6 Nghị định 47/2014/NĐ-CP quy định hộ gia đình, cá nhân được bố trí tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất nếu:

– Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam khi Nhà nước thu hồi đất ở mà có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở tái định cư khi:

  • Bị thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở;
  • Hộ gia đình, cá nhân không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi.

>>> Xem thêm: Vị trí đóng dấu sao y nhiều tờ đối với Hợp đồng mua bán khi sang tên căn hộ chưa có sổ đỏ?

Điều kiện được bố trí tái định cư khi bị thu hồi đất thế nào?

– Hộ có nhiều thế hệ, nhiều cặp vợ chồng cùng chung sống trên một thửa đất ở thu hồi nếu đủ điều kiện để tách thành từng hộ hoặc có nhiều hộ gia đình có chung quyền sử dụng 01 thửa đất ở thu hồi thì căn cứ vào quỹ đất ở, nhà ở tái định cư quyết định mức đất ở, nhà ở tái định cư cho từng hộ gia đình.

Tóm lại, cá nhân, hộ gia đình, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được hỗ trợ tái định cư khi:

Xem thêm:  Danh sách văn phòng công chứng quận Bắc Từ liêm

– Đất bị thu hồi là đất ở, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

– Cá nhân, hộ gia đình bị thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở.

– Cá nhân, hộ gia đình không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi.

2. Không có hộ khẩu có được đền bù tái định cư không?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 79 Luật Đất đai 2013, trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà có đủ điều kiện được bồi thường theo quy định tại Điều 75 Luật Đất đai 2013 khi Nhà nước thu hồi đất được bồi thường như sau:

– Trường hợp không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất thu hồi thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở;

– Trường hợp không có nhu cầu bồi thường đất ở thì nhà nước bồi thường bằng tiền.

>>> Xem thêm: Công chứng bán nhà chung cư chưa có sổ đỏ thì cần lưu ý giấy tờ gì?

Căn cứ điều kiện bố trí tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và nội dung vừa nêu trên, trường hợp bị thu hồi hết đất ở nhưng chưa làm nhà ở và không còn đất ở, nhà ở nào khác tại địa bàn cấp xã, phường, thị trấn nơi có đất thu hồi thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở.

Do vậy, hộ khẩu không phải là một trong các điều kiện để được hỗ trợ tái định cư. Trường hợp không có hộ khẩu vẫn có thể được bố trí tái định cư nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện nêu trên.

>>> Xem thêm: Xem thêm: Giấy tờ bắt buộc phải có khi công chứng tại trại giam khi sang tên sổ đỏ.

Như vậy, trên đây là giải đáp cho thắc mắc: “Có được đền bù tái định cư khi không có hộ khẩu không?”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Có bắt buộc phải thành lập bộ phận bảo vệ dữ liệu cá nhân hay không?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Quyết định thu hồi đất có thời hạn trong bao lâu?

>>> Giấy tờ bắt buộc phải có khi thực hiện công chứng tại trại giam

>>> Hướng dẫn làm cộng tác viên trong kinh doanh không cọc, không bỏ vốn, thu nhập tốt.

>>> Dấu sao y bản chính và cách cách phân biệt con dấu giả.

>>> Công chứng chuyển nhượng đất cho người chưa đủ 18 tuổi được không?

>>> Công chứng hủy hợp đồng tặng cho khi có 1 bên chết cần lưu ý giấy tờ gì?

>>> Địa chỉ công chứng ở thành phố HCM uy tín, lấy nhanh.

>>> Thủ tục công chứng hợp đồng tặng cho nhà đất cho con cái

>>> Thủ tục công chứng giấy vay tiền mới nhất 2023

>>> Sở tư pháp có hỗ trợ dịch thuật công chứng không?

>>> Phí công chứng bản dịch hiện nay được quy định như thế nào?

>>> Phí công chứng văn bản thoả thuận tài sản vợ chồng tại Tòa án nhân dân các cấp.

>>> Danh sách các công ty du lịch tại Việt Nam uy tín nhất

>>> Thủ tục làm Sổ đỏ đối với đất không giấy tờ 2023

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *